Thần Kinh - Cơ

PARA – OPC® 150mg

Paracetamol 150 mg
Tá dược vừa đủ 1 gói
(Acid citric khan, natri hydrocarbonat, natri benzoat, povidon, aspartam, đường trắng)
 
Paracetamol là thuốc giảm đau hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế Aspirin, tuy nhiên khác với Aspirin,Paracetamol không có hiệu quả điều trị viêm, không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu.
Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn tĩnh mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.
Paracetamol hấp thu nhanh chóng và hoàn toàn qua đường tiêu hóa, nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 - 60 phút sau khi uống thuốc với liều điều trị. Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu gắn với protein huyết tương.Thời gian bán thải của paracetamol trong huyết tương là 1,5 - 3 giờ. Thuốc được đào thải qua nước tiểu.
Điều trị các triệu chứng sốt, đau nhức như: nhức đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, đau do vận động.
Dạng bào chế này dùng cho trẻ em cân nặng từ 8 – 30kg (khoảng 6 tháng – 11 tuổi).
Liều Paracetamol hàng ngày tính theo cân nặng của trẻ, tuổi của trẻ chỉ để tham khảo hướng dẫn.
Nếu không biết cân nặng của trẻ, cần phải cân trẻ để tính liều lượng thích hợp nhất.
Liều dùng Paracetamol hàng ngày được khuyến cáo là khoảng 60mg/ kg/ ngày, chia làm 4 – 6 lần dùng (khoảng 15mg/ kg trong 6 giờ hoặc 10mg/ kg trong 4 giờ).
 
Liều thường dùng là:
Trẻ cân nặng từ 8 – 12kg (khoảng 6 – 24 tháng tuổi): mỗi lần dùng 1 gói 150mg, nếu cần nhắc lại sau 6 giờ, không quá 4 gói trong một ngày.
Trẻ cân nặng từ 13 - 15kg (khoảng 2 – 5 tuổi): mỗi lần dùng 1 gói 150mg, nếu cần nhắc lại sau 4 giờ, không quá 6 gói trong một ngày.
Trẻ cân nặng từ 16 - 24kg (khoảng 4 – 9 tuổi): mỗi lần dùng 2 gói 150mg, nếu cần nhắc lại sau 6 giờ, không quá 8 gói trong một ngày.
Trẻ cân nặng từ 25 - 30kg (khoảng 8 – 11 tuổi): mỗi lần dùng 2 gói 150mg, nếu cần nhắc lại sau 4 giờ, không quá 12 gói trong một ngày.
 
Cách dùng:
Đổ gói thuốc vào cốc, sau đó thêm một ít đồ uống như: nước, sữa, nước hoa quả. Uống ngay sau khi thuốc đã tan hoàn hoàn.
 
Người bệnh quá mẫn với paracetamol.
Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.
Người bị thiếu hụt G6PD.

Nếu triệu chứng đau dai dẳng quá 5 ngày, hoặc còn sốt quá 3 ngày, hoặc thuốc chưa đủ hiệu quả, hoặc thấy xuất hiện các triệu chứng khác. Khi có các biểu hiện trên không tiếp tục điều trị mà phải hỏi ý kiến Bác sĩ của bạn.
Trong trường hợp bị bệnh gan nặng hay bệnh thận nặng phải hỏi ý kiến Bác sĩ trước khi dùng Paracetamol.
Trường hợp ăn kiêng muối hay ăn nhạt (giảm muối) cần nhớ trong mỗi gói có chứa 55mg Natri để tính vào khẩu phần ăn hàng ngày.
Thận trọng với bệnh nhân bị phenylceton – niệu, người bệnh có thiếu máu từ trước.
Phải báo cho Bác sĩ biết khi dùng quá liều hoặc nhỡ cho liều uống quá cao.
Không dùng phối hợp với các thuốc khác có chứa paracetamol để tránh vượt quá liều dùng hàng ngày được chỉ định (xem phần liều dùng).

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN:
Ban da, dị ứng, buồn nôn, một số ít trường hợp paracetamol gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu; độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

TƯƠNG TÁC THUỐC:
Không dùng paracetamol đồng thời với phenothiazin, các thuốc chống co giật.

QUÁ LIỀU VÀ XỬ TRÍ:
Biểu hiện: Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra 2 - 3 giờ sau khi dùng liều độc của thuốc. Methemoglobin máu gây xanh tím da, niêm mạc, móng tay. Ban đầu có thể kích thích nhẹ hệ thần kinh trung ương, kích động và mê sảng.Tiếp theo có thể ức chế hệ thần kinh trung ương: sững sờ, hạ thân nhiệt, mạch nông, thở nhanh, huyết áp thấp, suy tuần hoàn.
Điều trị: Rửa dạ dày, tốt nhất trong vòng  4 giờ sau khi uống. N-acetylcystein có tác dụng giải độc khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch, hiệu quả hơn khi dùng thuốc trong vòng 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi uống, sử dụng dung dịch  N-acetylcystein  5% (uống trong vòng 1 giờ sau khi pha), liều đầu tiên là 140mg/kg cân nặng, sau đó thêm 17 liều nữa, mỗi liều 70mg/kg cân nặng cứ 4 giờ 1 lần.

Bột sủi bọt. Hộp 12 gói x 150mg.
Nơ khô mát, nhiệt độ dưới 30 độ C.
36 tháng kể từ ngày sản xuất.


Xem tiếp
Tư vấn miễn phí
1800555518